TRAVEL TOOLS

 

id7500003000070


 


 

Somdet Phra Nyanasamvaraproduct: 000581

Code : 000581

price: 50,000.00 baht


Nyanasamvara Suvaddhana
Description Somdet Phra Nyanasamvara, né Charoen Khachawat and dharma name Suvaḍḍhano, was the 19th Supreme Patriarch of Thailand. He was appointed to the position in 1989 by King Bhumibol Adulyadej. He turned 100 in October 2013, and died later the same month.
Born: October 3, 1913, Kanchanaburi Province
Died: October 24, 2013, Bangkok
Order: Dhammayuttika Nikaya
Parents: Kimnoi Gajavatra, Noi Gajavatra
Siblings: Samut Gajavatra, Chamnian Gajavatra
People also search for: Buddha, Noi Gajavatra, MORE
Other names: Charoen Suvaḍḍhano, Somdet Phra Yannasangwon

พระผงรูปเหมือนสมเด็จพระญาณสังวร 84 รรษา  26 ธันวาคม 2538

รหัสสินค้า: 000581
ราคา: 50,000.00 บาท

รายละเอียด : พระผงรูปเหมือนสมเด็จพระญาณสังวร 26 ธันวาคม 2538 ทำจากผงกระเบื้อหลังคาพระอุโบสถ วัดพระแกัว เกษาพระองค์ (การบูรณะวัดพระแก้วเมื่อฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ครบ 200 ปี 2423การดำเนินงานบูรณปฏิสังขรณ์ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม ในโอกาสฉลองสมโภช ๒๐๐ ปีกรุงรัตนโกสินทร์ คราวนี้จัดเป็นงานใหญ่ ทางราชการได้จัดตั้งคณะกรรมการขึ้นคณะหนึ่ง ประกอบด้วยผู้ทรงคุณวุฒิในด้านศิลปกรรมไทยสาขาต่างๆ เพื่ออำนวยการ บูรณปฏิสังขรณ์ วัดพระศรีรัตนศาสดารามแต่เนิ่นๆ ตั้งแต่ ปีพุทธศักราช ๒๕๑๙ มีเวลาทำการบูรณปฏิสังขรณ์ให้สำเร็จ เสร็จทันงานฉลองสมโภชพระนครนานถึง ๕ ปี)

สมเด็จพระญาณสังวร พระนามเดิม เจริญ คชวัตร ฉายา สุวฑฺฒโน (3 ตุลาคม พ.ศ. 2456 – 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556) เป็นสมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายกพระองค์ที่ 19 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ สถิต ณ วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร ทรงดำรงตำแหน่งเมื่อ พ.ศ. 2532 ในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ถือเป็นสมเด็จพระสังฆราชที่มีพระชันษามากกว่าสมเด็จพระสังฆราชทุกพระองค์ในอดีตและเป็นพระองค์แรกของไทยที่มีพระชันษา 100 ปี สิ้นพระชนม์เมื่อวันที่ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 เนื่องจากติดเชื้อในกระแสพระโลหิต
สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก
ดำรงพระยศ 21 เมษายน พ.ศ. 2532 - 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556
สถาปนา พ.ศ. 2532
วัดพระศรีรัตนศาสดาราม
ก่อนหน้า สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสน์ วาสโน)
ถัดไป สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (อัมพร อมฺพโร)
พรรษา 80
สถิต วัดบวรนิเวศราชวรวิหาร
ศาสนา พุทธ
นิกาย ธรรมยุติกนิกาย
ประสูติ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2456
จังหวัดกาญจนบุรี
สิ้นพระชนม์ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2556 (100 ปี 21 วัน)
โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์
พระชนก น้อย คชวัตร
พระชนนี กิมน้อย คชวัตร
ลายพระนาม


 
THAILAND AMULET CENTER |CHIANGMAI OFFICE
211/45 the City Villa, Soi Ladprao 126
Ladprao Rd, Kwang Prapla,Wang Thong Lang district
Bangkok 10310 Mobile :66-093-3361995     e-mail:amuletcenter@hotmail.com
พระเครื่องเมืองสยาม| โดย พร บางระจัน:
236/2 หมู่ 5 ,ถนน เชียงใหม่ ลำพูน ,ตำบลยางเนิ้ง,อำเภิสารภี จังหวัดเชียงใหม่ 50140
Tel: 66-053-963029,66-093-3361995  Fax : 66-53-963029
Mobile : 66-093-3361995   e-mail:amuletcenter@hotmail.com
Copyright © 2006 Thailand Amulet Center. Website Terms of Use   |   Privacy Statement Find us on Youtube Facebook